का आणि कश्यासाठी स्वामींना धारण करावं लागलं होत “अन्नपूर्णा स्वरुप”? वाचा, कथा

स्वामी समर्थ महाराजांची लीला अगाध आहे याचा अनुभव बऱ्याच भक्तांना झाला आहे. आजही आपण हजारो लोकांना पाहतो ज्यांनी स्वामींचा अनुभव घेतला आहे. स्वामी कृपाची त्यांच्या प्रत्येकाच्या बोलण्यात व वागण्यातून आपणास दिसून येतेच. स्वामी समर्थ महाराजांनी अनेक भाविकांना वेळोवेळी मदत केली आहे. बर्‍याच कथा आणि अनुभवावरून हे स्पष्ट आहे की स्वामी समर्थ महाराजांनी आपल्या भक्तांना कधीही एकटे पडू देऊ नये. “भिऊ नकोस मी तुझ्या पाठिशी आहे” हा केवळ विश्वासाचा मंत्र नाही तर स्वामींचा आशीर्वाद आहे. बर्‍याच जणांचा असा विश्वास आहे की “अशक्य हि शक्य करतील स्वामी”. अशाच एका प्रसंगी स्वामी समर्थ महाराजांनी भाविकांसाठी अन्नपूर्णा रूप धारण केले. स्वामींच्या या अन्नपूर्णाची पुष्कळ ठिकाणी पूजा केली जाते. नेमके काय घडले? जाणून घेऊया…

अन्नपूर्णा हा पार्वतीचा अवतार आहे. भारतीय संस्कृतीनुसार घरातील सर्वांना भोजन देणारी गृहलक्ष्मी अन्नपूर्णा मानली जाते. अक्कलकोट येथील स्वामी समर्थ महाजन यांनी अशाच एका प्रसंगी भाविकांना प्रसाद भोजन दिले. असं झालं की कोनाली गावच्या जंगलातून जात असताना स्वामी आणि श्रीपाद भट्ट यांच्यासह सुमारे १00 भाविक होते. दिवसभर चालून गेल्यानंतर त्यांना सर्वाना भूक लागली होती. अजून काही अंतर चालल्यानंतर स्वामी एका शेतात बसले. जेव्हा स्वामी आल्याचे कळलं तेव्हा शेतकऱ्यांनी त्यांना फळ व पाणी दिले.

स्वामींनी फलाहार घेतला. तथापि, इतर लोकांच्या जेवणाचे काय? हा प्रश्न प्रत्येकाला पडला होता. त्यावेळी स्वामींनी सर्वांना आंब्याच्या झाडाखाली जाण्यास सांगितले. श्रीपाद भट्ट सोबत आलेल्या सेवेकऱ्यांना वाटले की कोणी त्यांना तेथे भोजन देईल. श्रीपाद भट्टांचा मात्र स्वामींवर पूर्ण विश्वास होता. शब्द न बोलता श्रीपाद भट आपल्या काही सेवेकऱ्यांना घेऊन आंब्याच्या झाडाखाली गेला. तेथे एक वृद्ध सुवासिनी प्रसन्न मुखाने उभी होती. श्रीपादभट यांनी विचारपूस केल्यानंतर या महिलेने सांगितले की, आज आमच्यापैकी बरीच मंडळी येथे भोजनास येणार होती. मात्र, अजून ती आलेली नाहीत. सूर्य मावळत आहे. मला वाटत नाही की आता कोणी येईल. तर तुम्ही सर्वांनी हे भोजन ग्रहण करावे.

वृद्ध सुवासिनी महिलेने सर्व स्वयंपाक श्रीपादभटला दिले. ते सर्व अन्न घेऊन श्रीपादभट व इतर सेवेकरी स्वामींकडे आले. श्रीपाद भट्ट यांनी वृद्ध सुवासिनीला स्वामीकडे येण्याचे आवाहन केले. तथापि, तुम्ही पुढे जा, मी मागून दर्शनासाठी येईन, म्हणून त्यांनी श्रीपादभटला पुढे पाठविले. श्रीपाद भट यांनी सर्व सेवेकरीना जेवण वाढवण्यास सांगितले. सर्व तृप्त झाले. अशी मान्यताआहे की स्वामी समर्थ महाराजांनी सर्व भाविकांना अशा प्रकारे प्रसाद भोजन दिले. अन्नपूर्णाचे प्रत्यक्ष दर्शन घेणारे फारच कमी भाग्यवान भाविक आहेत. असे म्हणतात की यानंतर स्वामी समर्थ महाराजांची सर्वत्र अन्नपूर्णा स्वरूपात पूजा केली जाऊ लागली.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *